|หน้าแรก| |เกี่ยวกับเรา| |ติดต่อทีมงาน| |แจ้งปัญหาการใช้งานแจ้งปัญหาการใช้งาน|
Login

!!! ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด www.classicamulet.com !!!

หน้าแรก » คุณถามเราตอบ » รบกวนท่านชายให้ความรู้ด้วยครับ สมเด็จสีขาวครับ

ไปยังหน้า
รบกวนท่านชายให้ความรู้ด้วยครับ สมเ
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: รบกวนท่านชายให้ความรู้ด้วยครับ สมเด็จสีขาวครับ
 โพสต์ วันเวลา: 2012-04-27 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้: 13
ตอบ: 15

ส่งข้อความส่วนตัว
 หัวข้อกระทู้: Re: รบกวนท่านชายให้ความรู้ด้วยครับ สมเด็จสีขาวครับ
 โพสต์ วันเวลา: 2012-04-28 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:94
ตอบ: 1500

ด้วยความเคารพ องค์นี้ ดูยากกว่าองค์ที่แล้ว เป็น แม่พิมพ์ พระประธาน วัดระฆัง นำมากด เป็นบางขนพรหม เพราะ เนื้อไม่เข้าสูตรวัดระฆัง แต่ขาวแก่ปูนและแกร่ง มีร่องรอยล้างคราบรัก และกรุออก จุดที่ว่าอาจมีคนสวดๆได้บ้าง คือ พระองค์นี้ กดไม่ชัด สอง  ใต้ฐานชั้นแรก จุดตายคือร่องใต้ฐาน จะเป็นร่องลึก องค์นี้ตื้นไปและไม่ชัด เและซุ้มด้านขวากดบิดไปเล้กน้อย(เฉพาะข้อนี้ไม่เป็นประเด็นนัก) แต่ตำหนิจุดอื่นๆดูดีทีเดียว เช่น มุมแหลมคอดตรงฐานแรก(ด้านซ้าย) หรือพระบาทคอดนูน ฯลฯ ดูแล้วจะเข้ามาตราฐาน พิมพ์ที่สองเพราะฐานแรกด้านขวา มันไม่ตัดตรง 

หัวข้อกระทู้: Re: รบกวนท่านชายให้ความรู้ด้วยครับ สมเด็จสีขาวครับ
 โพสต์ วันเวลา: 2012-04-28 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:801
ตอบ: 5336
สวัสดีตอนเช้าตรู่ในวันที่อากาศร้อนอีกหนึ่งวันทั้งสองท่านครับ

โพสต์ วันเวลา: 2012-05-20 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:17
ตอบ: 65

พระกรุบางขุนพรหม  สร้างกันคนละวาระกับวัดระฆัง  คนสร้างเป็นคนละคน แต่คนเสกเป็นคนเดียวกันคือสมเด็จโต  วัดระฆัง เขาว่า สมเด็จท่านสร้างเองกดพิมพ์เอง ทีละองค์ บางกระแสว่าูกศิษย์ใกล้ชิด แกะพิมพ์มาให้ แต่ตัวผู้เขียนคิดว่า พระชั้น ราชาคณะคงไม่ได้ลงไปทำเองทุกอย่าง หรืออย่างไรไม่ที่ปรากฏ แต่วงการสรุปเป็นว่า สมเด็จโตท่านสร้าง........บางขุนพรหม นั้น เสมียนตราด้วง เป็นผู้สร้าง แล้วนิมนต์ สมเด็จโตมาเสก เนื้อหาจึงต่างกันสื้นเชิง ทั้งวิธีการตัดขอบ หรือ พิมพ์ต่าง......จากที่เคยไปอบรม พระสมเด็จมาจากหลายสถาบัน..แต่ละสถาบันดูแตกต่างกันมากมาย....ได้เห็นสมเด็จแท้จากเซียนใหญ่มาหลายองค์....พระดังในรูป มีมานานแล้วครับ  มีตั้งแต่หลักสิบยันหลักพัน  ห่างไว้ดีครับ

© 2008 www.classicamulet.com