|หน้าแรก| |เกี่ยวกับเรา| |ติดต่อทีมงาน| |แจ้งปัญหาการใช้งานแจ้งปัญหาการใช้งาน|
Login

!!! ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด www.classicamulet.com !!!

หน้าแรก » คุณถามเราตอบ » รบกวนท่านชายหน่อยครับวัดระฆังพิมพ์ใหญ่

ไปยังหน้า
รบกวนท่านชายหน่อยครับวัดระฆังพิมพ
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: รบกวนท่านชายหน่อยครับวัดระฆังพิมพ์ใหญ่
 โพสต์ วันเวลา: 2012-05-18 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้: 13
ตอบ: 15

ให้ความรู้ด้วยครับ

ส่งข้อความส่วนตัว
 หัวข้อกระทู้: Re: รบกวนท่านชายหน่อยครับวัดระฆังพิมพ์ใหญ่
 โพสต์ วันเวลา: 2012-05-18 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:260
ตอบ: 3466

ระหว่างรอท่านพี่"ชาย" มาตอบให้ ผมขอออกความเห็นเป็นส่วนตัวหน่อยนะครับ ... องค์นี้ผิดพิมพ์ครับ ง่ายๆคือกรอบกระจกทั้งสองข้างต้องลงมาชนกับซุ้มระฆังพระบริเวณเหนือเข่าขององค์พระ (หรือใกล้เคียงครับ) ... ยังมีอีกหลายจุดรวมทั้งเนื้อพระด้วยครับ ที่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ถึงครับ 22

หัวข้อกระทู้: Re: รบกวนท่านชายหน่อยครับวัดระฆังพิมพ์ใหญ่
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:94
ตอบ: 1500

ในส่วนพิมพ์ ...ต้องดูเป็นสมเด็จพิมพ์พิมพ์ประธานพิมพ์ที่หนึ่ง ดูจากฐานสิงห์ชั้นที่สองนับจากล่างซ้ายมือเราจะเลือนหายไปในผิวพระ และใต้พระเพลาองค์พระจะมีผ้าทิพย์ แม้ องค์พระและเส้นบังคับกรอบซ่้ายขวา ดูเข้าสูตรดี เท่าที่ชมพระมามีความแปลกๆ เหมือนเพื่อนแจ้ง เช่นผ้าทิพย์ในองค์พระ ในองค์แชมป์ๆ จะติดเพียงด้านขวามือแล้วเลือนหายไปไม่ติดเต็มเช่นองค์นี้  ฐานชั้นล่างสุด ด้านซ้ายมือ เฉียงน้อยไป และห่างซุ้มเกินไป(ทั้งซ้ายและขวา)  ดังได้กลายแล้วว่าจุดตายคือฐานล่างสุดซ้ายมือปลายต้องสอบแหลมเล็กน้อยวิ่งจรดซุ้มหากมีเส้นแตกด้วยยิ่งดี  ซอกแขนวาต้องสูงและลึกกว่านี้ และพิมพ์นี้ เกศต้องทะลุซุ้มครับ 

ในส่วนเนื้อ..  ผิวค่อนข้างตึงเกินไป(โดยเฉพาะด้านหลัง ) ดูขัดแย้งกับรอยรานทั่วองค์พระ การหดตัวในส่วนหัวเข่าและพื้นผิวช่วงระยะห่างของฐานดูแปลกๆ ครับสรุปดูคล้ายๆมีการนำพระเก่า มาเซาะ พระ อีกครั้งเพราะ ดูแข็งๆพิกล ด้วยความเคารพครับลองฟังพี่ๆท่านอื่นดูนะครับ 

สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:94
ตอบ: 1500

ขออนุญาตินำองค์ขงเบ้ง องค์มาตราฐานองค์หนึ่ง มาประกอบคำอธิบายครับ

โพสต์ วันเวลา: 2012-05-20 00:00:00 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้:17
ตอบ: 65

ขออนุญาติ บ้างครับ  ตามอ่านมาหลายองค์   พระองค์ นี้พยายามทำพิมพ์ ผสมผสานกันหลายแบบ ถ้าคนที่ไม่เคยเห็นองค์จริงบ้างเลย คงไม่ทราบ จากประสพการณื์ที่เคยไป อบรมวิชาการการดูพระสมเด็ หลายสถาบันที่เปิด มา4ครั้งแล้ว เคยเห็นของแท้มาหลายองค์ อยู่   พระองค์นี้ดูที่แรกก็รู้ว่าพิมพ์ผิดมาก ก็เลยไม่ได้สนใจเรื่องเนื้อแล้ว..ลักษณะแบบนี้เมื่อก่อนอยากได้สมเด็จ ซื้อไว้เป็นร้อยองค์ลองำมาหักดู ข้างในเป็นปูนพลาสเตอร์ทุกองค์หมดไปเยอะ ...แต่ละสถาบันมีวิธีดูต่างกัน  พิมพ์ทรงนั้นเขาสอนให้ดูประมาณ ว่าประมาณนึง จะเหมือนกันทุกองค์ไม่ได้ ถ้า2 องค์เหมือนกัน มักจะมีเก๊องค์  ถึงจะถูกกดจากพิมพ์เดียวกัน แต่การเก็บรักษาต่างกัน อุณหภูมิต่างกัน ย่อมแตกต่างกัน..ส่วนใหญ่จะเน้นที่ความเก่า ลักษณะ ของการหดตัว ของเนื้อมากกว่า วัดระฆัง เซียนใหญ่บางคนที่สอนมา เขาจะดู้านหลัง ที่มีอยู่4 แบบ จะกี่พิมพ์ก็จะมีอยู่4แบบ........หากชอบเล่นสมเด็จต้องหาเวลาไปอบรมหาความรู้เพิ่มจาก สถาบันครับ ดูจากหนังสือมาเทียบไม่ได้หรอก ไม่แน่นอน โอกาศผิดมากมาย ตั้งเคยไปอบรมมา ไม่เคยซื้อสมเด็จเลยมา3ปีแล้ว เหมือนเรามีภูมิคุ้มกัน.............แต่มีคำคมเตือนสติ  อยู่ เล่นสมเด็จ เสร็จทุกราย ....

© 2008 www.classicamulet.com