|หน้าแรก| |เกี่ยวกับเรา| |ติดต่อทีมงาน| |แจ้งปัญหาการใช้งานแจ้งปัญหาการใช้งาน|
Login

!!! ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด www.classicamulet.com !!!

หน้าแรก » ความรู้ที่น่ารู้ทั่วไป » วิธีดูเหรียญสี่เหลี่ยมหน้าใหญ่ของเจ้าคุณนรรัตนฯ วัดเทพศิรินทร์

ไปยังหน้า
วิธีดูเหรียญสี่เหลี่ยมหน้าใหญ่ของ
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: วิธีดูเหรียญสี่เหลี่ยมหน้าใหญ่ของเจ้าคุณนรรัตนฯ วัดเทพศิรินทร์
 โพสต์ วันเวลา: 2014-06-23 13:44:59 
สถานะ:
รูปสมาชิก

สร้างกระทู้: 500
ตอบ: 3608

เหรียญสี่เหลี่ยมพิมพ์หน้าใหญ่ท่านเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์ ปี 2513

วิธีพิจารณาเหรียญหน้าใหญ่นะครับ

1.หูเหรียญของเหรียญสี่เหลี่ยมหน้าใหญ่เหรียญแท้นั้นหูเหรียญจะเว้าเข้ามาทั้งสองข้าง ถ้าตรง ๆ ลงมาไม่เว้าเข้าก็เป็นเหรียญเก๊

2.ด้านหลังของเหรียญมักจะมีครีบ (ในร่องครีบต้องลึก ไม่มีเศษโลหะอุด) ครีบนี้เกิดจากการตัดที่เบี้ยวไม่ตรง ครีบอาจจะอยู่ตำแหน่งบน ล่าง ซ้าย ขวา ไม่แน่นอน แต่ถ้าเหรียญไหนตัดดี ๆ ตรงเป๊ะ ๆ ครีบก็จะไม่ลึกมากเพราะพอดีขอบ ครีบนี้มีทั้งเหรียญหน้าเล็ก หน้าใหญ่ และเหรียญกนกข้าง และเหรียญหลังพระแก้วครับ

3.ความหนาของเหรียญแท้ ไม่หนามากนะครับ และที่มุมล่างสุดทางขวามือจะมีร่องบางเหรียญตื้น ๆ ราง ๆ มองไม่ค่อยเห็น และบางเหรียญพอมองเห็นชัด บางเหรียญชัดเจนเหมือนร่องข้างเหรียญหน้าเล็กเลยก็มีครับ ขึ้นอยู่กับการสึกหรอของตัวตัด

cr. คุณสมชาย ปรางค์นวรัตน์

ส่งข้อความส่วนตัว

© 2008 www.classicamulet.com